ผู้เขียน หัวข้อ: กฎ กติกา และของรางวัล Project ZM 02  (อ่าน 12497 ครั้ง)

venom

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • Model Lover
    • BigHead Models
Re: กฎ กติกา และของรางวัล Project ZM 02
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:22:37 PM »
ใส่ลายเซ็นในงานปั้น ก็คือใส่สไตล์การปั้นงานที่เป็นตัวของตัวเอง สไตล์-ลักษณะการปั้น การแปะดิน การจับดิน จะหยาบจะเรียบจะเทคนิคปั้นอะไรก็แล้วแต่... โดยประมาณ

ยกตัวอย่างก็ดูจากงานของคุณ Narin ได้ พวก Predator, Hellboy หรือของคุณ Apikit คุณ I baa ... อะไรประมาณนั้น :)

ว่าแต่ทีมงานแต่ละท่านคิดกันออกรึยังว่าจะปั้นอะไร 555 ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 08:25:42 PM โดย venom »

Narin

• ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
Re: กฎ กติกา และของรางวัล Project ZM 02
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 12:36:20 AM »
 ขอแนะนำอีกนิดสำหรับคนที่กำลังคิดอยู่  ;)

ถ้าท่านวิตกกังวลว่าเราเลือกตัวละครนี้มาแล้วจะปั้นได้ถูกกติกามั้ย จะออกนอกลู่นอกทางไปเยอะรึเปล่า ก็ขอให้เลือกตัวละครที่อยู่แต่ในภาพยนตร์เท่านั้น ก็คือมีพื้นฐานจากหนังเรื่องนั้นๆอย่างเดียว ไม่ได้มีที่มาจากการ์ตูนหรือคอมมิค เช่น คุณกิตเลือกเอา Riddick  และคุณแสบเลือก Pumpkinhead  ทั้งสองตัวนี้ถูกสร้างขึ้นมาในหนังเลย ไม่ว่าจะใส่รายละเอียด หรือลายเซ็นต์ของเราเข้าไปยังไงมันก็ออกมาเป็นสองตัวนี้  :)

แต่ถ้าตัวละครที่มีพื้นฐานมาจากคอมมิคหรือการ์ตูน แรกๆท่านอาจจะคิดว่าเราจะทำให้อยู่ในกรอบ แต่พอเวลาผ่านไปความคิดต่างๆนาๆมันจะมาสุมให้เราทำนู่นทำนี่เพิ่มจนเกินขอบเขตของกติกา และมันจะกลายเป็นว่าปั้นตัวละครจากคอมมิคไปซะ ซึ่งผิดกติกาและจะไม่ได้เข้ารับการตัดสินของรางวัล

แต่ถ้ามั่นใจอยากทำตัวอะไรก็ได้ครับ หรือปั้นตามแบบเป๊ะๆก็ไม่ได้ผิดกติกาแต่อย่างใด ซึ่งหลายท่านกังวลว่าถ้าปั้นตามแบบอาจจะไม่เข้าตากรรมการ อันนั้นเป็นความคิดที่ผิด เพราะเทคนิคการใช้วัสดุอุปกรณ์ การพลิกแพลงวัสดุที่เอามาประกอบนั้นสำคัญกว่าเยอะ ตรงกันข้าม ถ้าท่านใส่ความเป็นตัวเองเข้าไปเยอะเกินจนมันเลยขอบเขตและทำลายคาแร็คเตอร์ที่มันมีดีอยู่แล้ว อันนั้นแหละที่ท่านจะเสียคะแนนมากกว่า  :)

ก็ลองคิดกันดูนะครับ ทั้งท่านที่ยังคิดไม่ออกและท่านที่ตั้งกระทู้ไปแล้ว  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

barank

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 03:25:17 AM »
ชัดเจนครับผม รับทราบครับ  ;D ;D ;D

3z

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 05:09:48 AM »
รับ ทราบ ครับผม :)
ฝีมือปั้นเป็นรอง..
ฝีมือดองเป็นเลิศ...

Narin

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 01:58:45 AM »
 จา หมด เว ลา แล้ว นะ   :D   เป็นยังไงบ้างทุกท่าน  ;D

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 04:50:05 AM »
ถ้าเป็นไปได้ก็จะร่วมสนุกทุกครั้ง Zm01..02..03....จน zm99 ไปเลย วันนั้นพวกเราคงอายุ ร้อยกว่าๆ กันแล้ว มาสนุกกันให้ครบเลยนะครับ  8)

HW sculptor

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 08:38:59 PM »
ลุ้น และ ร่วมกดดัน  อยากเห็นงานเพื่อนๆ พี่ๆ เสร็จไวๆครับ ;D

Apikit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 01:01:54 AM »
 :) ขออนุญาติทุกท่านปรับเปลี่ยนของรางวัลในส่วนที่ผมจะแจกนิดหน่อยครับ ดูรูปได้จากหัวกระทู้เลย หวังว่าจะชอบกัน  :)

rezooms

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 03:23:46 AM »
โห โครตสวยเลยครับพี่ เอเลี่ยนอะ

HW sculptor

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 12:08:22 AM »
โปรเจคนี้จะมีเลื่อนวันไหมครับนี่  เห็นหลายท่านยังไม่เสร็จ :D

Narin

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 12:43:20 AM »
 เหลืออีก 10 วันนะครับ  :D   คนที่เสร็จแล้วผมปักหมุดไว้เรียบร้อยจะได้แยกออกมาดูง่ายๆ 

ของรางวัลจะแจกครบมั้ยนี่ อิอิ  ;D

barank

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 02:22:11 AM »
กระหายครับ กระหายๆๆๆ ::) ;D ;D ;D ;D

barank

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 06:47:17 AM »
 สำหรับรางวัลนี้เป็นของท่านที่พลาดรางวัลใหญ่ โดยทุกท่านที่จบงานจะได้รับของที่ระลึกเป็น งานปั้น      นูนสูงพรีเดเตอร์ "Valdezz mini wall plaque"  และ Original Sculpey white ท่านละ 1/2 ปอนด์ จากคุณ 3dcrafter.com  แต่ Sculpey นี้มีจำกัดแค่ 16 ท่านแรกเท่านั้นนะครับ 

น้องขอถามว่า ( ถ้าส่งช้ากว่ากำหนดสัก 1-2 วัน  ทางคณะกรรมการจะให้ความกรุณา เมตตา หรือ สงสาร ::)
 และ นับว่าเป็นผู้ที่จบงานไหมครับ  8)  ::) ::) ::) )

Narin

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 07:49:30 PM »
 เดี๋ยวพี่ขอเสนอร่างยัติ และขอความเห็นจากคณะกรรมการทุกท่านก่อนนะน้องหล่อ  ::)

barank

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 03:34:28 AM »
เดี๋ยวพี่ขอเสนอร่างยัติ และขอความเห็นจากคณะกรรมการทุกท่านก่อนนะน้องหล่อ  ::)

ขอบพระคุณครับท่านพี่ นรินทร์ และขอขอบคุณ ทางคณะกรรมการอันเป็นที่รักสุดดั่งดวงใจของน้องทุกๆท่านที่
มีความเมตตา ต่อช่างตัวน้อยๆคนนี้อย่างสุดซึ้งมากๆเลยครับ ที่สละเวลาให้ความสนใจ ในร่างยัตินี้ของน้อง
ไม่ว่าผลจะออกมาเป็นเช่นไร แต่ความรักที่น้องมอบให้ทั้งในตัวงานที่จะนำมาส่งและต่อพี่น้องทุกๆท่านทุกท่านทั้งในและนอก ZM
จะยังคงเหมือนเดิมไม่เสื่อมคลายเป็นแน่แท้ครับ   ::) ::) ::) ;D

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal