ZM Club in work > Project ZM02

กฎ กติกา และของรางวัล Project ZM 02

(1/9) > >>

Narin:

ถึงซะทีกับเวลาที่ทุกท่านรอคอย กับ project zm ครั้งที่สองของเว็บเรา คราวนี้เราโหวตกันได้หัวข้อ " Sci-fi & Films" ซึ่ง กฎ กติกา และของรางวัลจะเป็นอย่างไรบ้างนั้นเดี๋ยวเรามาอ่านข้างล่างพร้อมๆกันไปเลย  ส่วน project ครั้งหน้า ตามที่เราได้ตกลงกันไว้ว่าหัวข้อที่แพ้จะได้เป็นหัวข้อในการทำครั้งต่อไป นั่นก็คือ Creature core นั่นเอง

กฎ กติกา

1. ปั้นตัวละครจากภาพยนตร์ในขนาด 1:6 ขึ้นไป ถ้าตัวละครที่ท่านเลือกมาทำมีขนาดใหญ่กว่าคนมาก ก็ให้ใช้ความสูงมาตรฐานของขนาด 1:6 นั่นก็คือ 30 เซ็นติเมตร และปั้นเต็มตัวเท่านั้น ไม่เอา bust นะครับ

2. สามารถใช้วัสดุในการสร้างผลงานได้ทุกชนิด ไม่จำเป็นต้องเป็นการปั้นทั้งหมด อาจจะใช้วัสดุชนิดอื่นที่สมจริงมาทำในบางจุด แต่ให้เป็นการสร้างงานขึ้นเองนะครับ ไม่เอา modify หรือ custom สามารถใส่ความเป็นตัวเองเข้าไปในงานได้เต็มที่ คือไม่ต้องปั้นตามแบบเป๊ะๆ ใส่ลายเซ็นต์ของเราเข้าไปผสมผสาน แต่ต้องดูออกนะว่าเป็นตัวอะไร มาจากเรื่องอะไร  แต่ถ้าใครอยากปั้นตามแบบก็ได้ครับไม่ว่ากัน

3. งานทุกชิ้นต้องมีฐาน จะเป็นฐานไม้โล่งๆ หรือฐานพร้อมฉาก ขนาดเล็กใหญ่ได้ตามสมควร

4. และสำคัญที่สุดของงานครั้งนี้คือ ต้อง finish งานด้วยการลงสีนะครับ เตรียมตัวลับฝีมือกันแต่เนิ่นๆเลย

5. เริ่มงานตั้งแต่บัดนี้ และอัพเดทงานทุกเดือน อย่างน้อยเดือนละครั้ง และจะสิ้นสุดในวันที่ 22 ตุลาคม 2556

เกณฑ์การตัดสินผลงาน

1. ดูที่ความคิดสร้างสรรค์เป็นหลัก การนำเสนอ การใช้วัสดุที่เหมาะสม
2. เทคนิคในการปั้น และลงสี
3. ความสม่ำเสมอในการอัพเดทผลงาน

อ่านถึงตรงนี้ มือใหม่หลายๆท่านอาจจะถอดใจ หรือเริ่มกลัวๆกล้าว่าเราจะสู้เค้าได้มั้ย บอกเลยว่าได้แน่นอนครับ ฝีมือการปั้นกับลงสีมาทีหลัง เราจะดูที่ความคิดสร้างสรรค์เป็นหลัก ตรงนี้ผมมั่นใจว่ามีเท่าเทียมกันทุกคน การการพัฒนาการในการสร้างงานให้ดีขึ้นจากที่เคยเห็นอยู่ ตรงนี้กลายๆว่ายกผลประโยชน์ให้กับสมาชิกที่เคยโพสท์งานในบอร์ดด้วย งานนี้ความตั้งใจเท่านั้นที่จะชนะใจกรรมการได้

ส่วนคณะกรรมการตัดสินผลงานมีดังนี้ครับ > Narin ครูวี คุณกิต คุณวัชsd คุณgon คุณทูล คุณprasith และคุณลี 3dcrafter.com

และแน่นอนว่าเหล่าคณะกรรมการ admin และ moderator ทั้งหลายจะไม่มีสิทธิ์ในของรางวัล แต่จะแจกกันเองอันนั้นก็สุดแล้วแต่ครับ

รางวัล

รางวัลชนะเลิศ          : Narin Hellboy kit 1:4 scale
                            SD Terminator T-800 & T-1000 ลงสี จากพี่วัช
                            Alien bust resin kit 1:6 scale จากคุณกิต
                            ดินเยื่อกระดาษ homespun 1 ก้อน จากครูวี
                            Super sculpey firm 1 ปอนด์ จากคุณ 3dcrafter.com

รองชนะเลิศอันดับหนึ่ง : SD Terminator T-800 & T-1000 kit จากพี่วัช
                            Alien bust resin kit 1:6 scale จากคุณกิต
                            ดินเยื่อกระดาษ homespun 1 ก้อน จากครูวี
                            Super sculpey original 1 ปอนด์ จากคุณ 3dcrafter.com

รองชนะเลิศอันดับสอง : Alien bust resin kit 1:6 scale จากคุณกิต
                             ดินเยื่อกระดาษ homespun 1ก้อน จากครูวี
                             Super sculpey original 1 ปอนด์ จากคุณ 3dcrafter.com

และรางวัลผู้ที่จบงาน   : สำหรับรางวัลนี้เป็นของท่านที่พลาดรางวัลใหญ่ โดยทุกท่านที่จบงานจะได้รับของที่ระลึกเป็น งานปั้น      นูนสูงพรีเดเตอร์ "Valdezz mini wall plaque"  และ Original Sculpey white ท่านละ 1/2 ปอนด์ จากคุณ 3dcrafter.com  แต่ Sculpey นี้มีจำกัดแค่ 16 ท่านแรกเท่านั้นนะครับ

*** ของรางวัลอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้านะครับ (ในกรณีสุดวิสัยจริงๆ)

เป็นไงครับ รางวัลเยอะขนาดนี้หาที่ไหนไม่มีอีกแล้ว อยากเห็นหน้าค่าตาของรางวัล ก็เลื่อนลงไปดูข้างล่างเลย

Narin's Hellboy 1:4 scale resin kit

SD Terminator T-800 & T-1000 full paint by วัชsd

SD Terminator T-800 & T-1000 kit by วัชsd

Alien 1:6 resin kit by Apikitt

Homespun clay by Venom

Super Sculpey Firm by 3dcrafter.com

Super Sculpey Original by 3dcrafter.com

Original Sculpey White by 3dcrafter.com

Valdezz mini wall plaque by Narin

เเจกด้วยครับ สีน้ำ เฮลบอย รางวัลพิเศษ งานไหนถูกใจผมเอาไปเลย

ตั้งกระทู้ของแต่ละท่านได้เลยในห้อง Project zm 02 นะครับ  โดยเขียนหัวข้อเหมือนเดิมว่า Project ZM 02 " ชื่องานของท่าน"  และใครมีคำถาม สงสัย ยังไม่เคลียร์ ตรงจุดไหน ก็ถามกันในกระทู้นี้เลยครับ

ขอให้โชคดี :)   ;)   ;D 

rezooms:
เย้ๆ Let's GO!!!! สู้ๆ

NutZmoto:
รับทราบครับผม ของรางวัลเพียบจริงๆด้วย  :o

rampag69:
ต้องลองครับ สู้ๆ มีเวลาตั้งหลายเดือน

sakoncity:
 :oของรางวัลสุดยอด ;D อยากได้ๆ แต่งานนี้คงสู้เจ้าสำนักหลายๆท่านไม่ได้แน่นอน :'((ฝีมือเราปลายแถว)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version