ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง epoxy และเครื่องเจียร์ขนาดเล็กๆ  (อ่าน 8038 ครั้ง)

3z

• สุดยอดโมเดลเลอร์
Re: ขอความรู้เรื่อง epoxy และเครื่องเจียร์ขนาดเล็กๆ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 10:35:53 PM »
ลายเส้น แอคชั่น มันส์มากเลยครับ ;D
ชอบตัว ที่ขี่มอไซค์ที่มีเด็กนั่งบนหัวแล้วพกแหนม(..รึเปล่า)มากเลยครับ
ถ้าเบื่อวาดแล้วมาปั้นมั่งก็ได้ครับ
การปั้นจะช่วยเติมเต็ม มิติ ที่การวาดไม่มี ได้นะครับ 
ส่วนเรื่อง ฝีมือปั้น  เรื่องการวาดมันช่วยสนับสนุนการปั้นอยู่แล้วครับ
รับรองผมว่า ปั้นไปซักพัก จับทางได้แน่ครับ เดี๋ยวได้ออกทั้ง งานปั้นทั้งคอมมิคในตัวเลยครับ ;)
ยังไงก็ปั้นมาลงแล้ว พี่ๆน้องๆ ที่เนี่ยเค้าจะช่วยคอมเม้นท์ให้งานดีขึ้นเองครับ
(นักปั้นในเนี้ย ฝีมือระดับพระกาฬ ทั้งนั้นเลยนะครับ..)(ยกเว้นผม...) ::)
ฝีมือปั้นเป็นรอง..
ฝีมือดองเป็นเลิศ...

wat_sd_model

• นอนวันล่ะ8ชม.
Re: ขอความรู้เรื่อง epoxy และเครื่องเจียร์ขนาดเล็กๆ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 10:58:30 PM »
เอาใจช่วยนะครับ มีพรสวรรคืมีฝีมือแบบนี้ สนับสนุนเต็มที่ครับ เดี้ยวตัวนี้เสร็จค่อยมาว่ากันอีกทีครับ งานสเก็ต มีคาแร็คเตอร์เป็นของตัวเองด้วย สุดยอดมากๆครับ ดูลายเส้นเป็นสากลดีด้วย ถ้าปั้นได้ดีอีกอย่างอนาคตไปไกลเลยครับ เอาใจช่วยนะครับสู้ๆ  :) :) :)

NutZmoto

• I am what I am
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 11:28:57 PM »
บอกได้คำเดียวว่าสวดยวด งามมากเลยครับ เจ๋งตรงที่ออกแบบ charactor เองนี้ละครับ อยากทำได้แบบนี้บ้างจัง อิอิ :D

aephai

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 11:48:35 PM »
ขอบคุณสำหรับคำชมและคำแนะำนำที่ดีครับ มีกำลังใจขึ้นเยอะครับ  เป้นการปั้นครั้งแรกในชีวิตผมเลย  ตัวแรกเล่นซะมั่วเลย

พอได้ความรู้แบบนี้จะลองเอาดินเย่อกระดาษที่อยู่ในตู้เย็นมาขึ้นรูปแบบท่าน narin มั่ง

จะได้ลองทำหลายเทคนิค เผื่อจะคนพบตัวเองและสร้างสรรค์ผลงานได้ถูกที่ถูกทาง

Apikit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 12:35:43 AM »
 ;) ชอบคาแรคเตอร์ที่คุณ aephaiออกแบบเองมากครับ เส้นก็สวย  ;) รอติดตามงานต่อครับ

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 01:24:56 AM »
บร้ะ!!! นี่เราได้คนเจ๋งๆเพิ่มมาอีก 1 คนแล้วนะเนี่ย  ;D

aephai

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 02:41:03 AM »
เอาใจช่วยนะครับ มีพรสวรรคืมีฝีมือแบบนี้ สนับสนุนเต็มที่ครับ เดี้ยวตัวนี้เสร็จค่อยมาว่ากันอีกทีครับ งานสเก็ต มีคาแร็คเตอร์เป็นของตัวเองด้วย สุดยอดมากๆครับ ดูลายเส้นเป็นสากลดีด้วย ถ้าปั้นได้ดีอีกอย่างอนาคตไปไกลเลยครับ เอาใจช่วยนะครับสู้ๆ  :) :) :)

ตามที่ท่าน wat_sd_model เสนอให้ผมสเก๊ตออกมาแบบ หน้า+หลัง+ข้าง  เพื่อให้ท่านแนะนำ ผมเลยลองสเก็ตบน เมาส์เพน
แล้วก็อยากเรียนรู้เบสิคจากมืออาชีพเลยครับ

อาจจะไม่ 100% นะครับ แต่สัดส่วนประมาณนี้  อยากลองปั้นไขมันฟูๆดูบ้าง  กล้ามๆเห็นเยอะ(แต่ผมปั้นไม่เป้นนะ)
ตามที่แนะนำมา 

1. ผมควรออกแบบในท่าปกติ เพื่อวัด สัดส่วน ใช่มั้ยครับ

2. พอผมขึ้นโครงลวด ผมถึงมาดัดให้งอตามแบบ action ใช้มั้ยครับ

wat_sd_model

• นอนวันล่ะ8ชม.
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 08:39:30 PM »
ใช่แล้วครับ ทำแบบนี้แหละครับ ที่นี้เวลาปั้น ก็หมั่นวัดขนาดตามรูปเลยครับ ใช้พวก เวอร์เนียวัด วิธีนี้เป็นวิธีสากลครับ
ส่วนแกนลวดก็ดัดตามรูปได้เลย มันจะได้ไม่มีเพิ้ยน อีพ็อคซี่ ข้อเสียอย่างนึงของมันคือมันมีเวลาแข็งตัวครับ บางครั้งปั้นไม่ทัน
พอแห้งแล้วมารื่อก็แข็งมากๆ เหนื่อยจริงๆนะครับ พวกแกน ไม่จำเป็นต้องเป็นลวดก็ได้ครับ ใช้พวกฟอยล์ ห่ออาหารก็ได้ครับ
เวลาปั้นในส่วนที่ละเอียดๆ เวลาวัดขาด จากแบบ มาสู่ ตัวที่เราปั้นใช้พวกวงเวียนเอาครับ วงเวียนแบบที่เป็นปลายเข็มทั้ง2ข้าง
หาได้ตามห้างครับ อันนี้คุณApikit ในบร์อดเราแนะนำมาผมลองใช้แล้วดีมากๆครับ
ยกตัวอย่างนะครับ เวลาวัดหัวตาถึงปลายตา ก็เอาวงเวียนกางออกแล้วปักให้ตรง แล้วใช้ความกว้างที่วงเวียดกางออกมาวัดที่ตัวปั้น
ก็จะได้ขนาดเท่ากันตามในแบบเป๊ะๆ ประมาญนี้แหละครับ ส่วนเรื่องจะให้ได้เหมือนตามแบบแค่ไหนก็อยู่ที่คนปั้นครับ ส่วนเวอร์เนีย
ใช้วัดพวก ที่มีขนาดใหญ่ๆเพราะมุมของวงเวียนมันมีจำกัดครับ ส่วนแบบถ้าเขียนออกมาดีและถูกต้อง เวลาปั้นก็จะง่ายขึ้นครับ ใจจริง
ผมเชียร์ให้ลองปั้นดินญี่ปุ่นนะครับ เพราะตัดแต่งได้ง่าย เหมาะแก่การเริ่มต้น ยังไงความคือหน้าของงาน ก็เอามาโพสๆไว้นะครับ
ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนก็มาโพสไว้นะครับ  :) :) :)

aephai

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:22:11 PM »
ขอบคุณครับ
จริงๆผมก็กลับไปนั่งวาดเสกลใหม่ ให้มันลงตัวอยู่เหมือนกันครับ

พอดีผมมีดินเยื่อกระดาษเหลือ 1 ก้อน ผมสามารถเอาดินเยื่อกระดาษพอกด้านใน แล้วนำดิน homespun มาพอกทับได้มั้ยครับ

พอดีว่า แบบที่ผมวาดไป มันยังไม่แก็ป ผมเลยลองเอาขนาดใหญ่ขึ้น สูงขึ้น เลยกะใช้ดินที่เหลือเป้นใส้ใน

ที่ผมลองดินเยื่อกระดาษราคาถูกๆ  เวลาแห้งแล้วเราตัดมันจะเป็น ขุ่ยๆเยื่อๆ เลย - -" 
ก้จะตามที่ท่านบอก 
1.วาดแบบ
2.กำหนดจุดข้อต่อ
3.นำลวดมาขึ้นข้างใน ให้ได้ขนาดความยาวแขน-ขา-ช่วงตัว
4.หลังจากได้โครงลวด เราก็ดัดให้เป้นไปตามท่าโพสของเรา
5.นำฟอยหรือดินมาพอกให้ได้เสกลตามแบบ
6. ส่วนไหนที่แข็งๆ เล็กๆ เช่น หัว+มือ+ผ้า  ก็ให้ใช้ Epoxy ปั้น (หรือ homespuns ก็สามารถปั้นหัวได้ครับ)

อันนี้คือแผนงาน  ไม่รู้ว่าถูกตามที่ผมเข้าใจมั้ยครับ  พอดี แต่ละวันเวลามีน้อยมากในการปั้น  สว่นมากผมจะคิดและจดๆไว้ วันหยุดก็นั่งปั้นๆไปครับ

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:24:11 PM »
 รบกวนคุณ aephai ตั้งกระทู้ใหม่ที่ห้อง wip. เลยครับ จะได้เป็นเรื่องราวสัดส่วนไป  ;)  อันนี้ผมขอเบรคก่อน

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

Theman

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 02:14:56 AM »
ฝีมือในการออกแบบ และวาด เข้าขั้นมากๆเลยครับ เจ๋งๆ ผมชอบมาก! ;D เป็นกำลังใจให้ครับ ท้อได้แต่อย่าถอย สู้ๆครับ วันนี้วาดเก่ง ต่อไป อาจปั้นเก่งคู่กันไปด้วย  ;)

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal