ผู้เขียน หัวข้อ: Narin Technic Chapter 03 " ทำเดือยง่ายนิดเดียว "  (อ่าน 1331 ครั้ง)

Narin

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
Narin Technic Chapter 03 " ทำเดือยง่ายนิดเดียว "
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 11:31:07 AM »
    วิธีการทำเดือยหรือข้อต่อที่หลายๆคนอาจจะงงๆว่าจะกะยังไง เริ่มยังไง ไปไม่ถูก จริงๆไม่ได้ยากเลยครับ แค่อาศัยความเข้าใจนิดเดียว ลองดูนะ  ;)

NARIN TECHNIC Chapter 03
    :)  ทำเดือยง่ายนิดเดียว  :)

การทำเดือยทำได้หลายแบบครับ หลายคนอาจจะเห็นนักปั้นต่างประเทศปั้นดินทั้งตัวโดยมีแกนลวดข้างใน ต้องมาตัดลวดให้วุ่นวาย หรือบางคนก็เอาแกนพลาสติกขนาดใหญ่มาทำเลยก็เคยเห็น แต่เทคนิคของผมวิธีที่ใช้กับดินเยื่อกระดาษ หลายๆคนคงกำลังหาวิธีทำอยู่ เริ่มเลยนะ  :)

นายแบบตอนที่ขึ้นโครงเตรียมผ่าตัด

วัสดุเป็นดินเยื่อกระดาษ ก็ไม่ต้องไปหาเลื่อยมาเลื่อยให้วุ่นวาย เอาคัตเตอร์นี่แหละ กรีดๆไปเดี๋ยวมันก็ขาดเอง

กรีดให้รอบจนขาด จะเห็นว่าโครงข้างในเป็นฟอยล์ อันนี้แหละประโยชน์อีกอย่างของมัน

ดึงให้ฟอยล์ขาดออกมา มันจะมีเศษๆติดอยู่ทั้งสองชิ้น (ลำตัว และ ขาสองข้าง )

เราก็ใช้ฟอยล์นี่แหละ เป็นแกนเพื่อหุ้มด้วยดิน มันจะแข็งแรงโดยปริยายเพราะฟอยล์มันเดินสายอยู่ทั้งชิ้นอยู่แล้ว แต่ ก็ไม่มีปัญหาสำหรับคนที่ไม่มีโครงเป็นฟอยล์ เราก็เจาะรูลึกลงไปนิดนึงแล้วยัดแท่งฟอยล์ลงไปหุ้มด้วยดินก็จบ แข็งแรงเหมือนกัน

ทีนี้ก็ปั้นให้เป็นแท่งสี่เหลี่ยม ขนาดของเดือยก็ดูที่ความเหมาะสมของขนาดโมเดลของเรา ตัวใหญ่ก็ต้องทำให้ใหญ่ตามเพื่อที่จะได้รับน้ำหนักได้อยู่

เมื่อแห้งแล้วก็ขัดแต่งให้เป็นเหลี่ยมสวยงามหน่อย

มาดูที่ชิ้นลำตัว เราก็จัดการทะลวงบริเวณฟอยล์ให้เป็นช่องพอที่จะใส่เดือยลงไปได้

แล้วก็ยัดดินลงไปเลย อย่าลืมใช้น้ำด้วยนะ มันจะได้แข็งแรงทนทานหน่อย

แล้วก็เสียบบบบ ลงไป ดันลงไปให้มิดทั้งสองข้าง เวลาดันก็เอามายืนทาบกับพื้นด้วยนะ ไม่ใช่เดือยเข้าพอดีแต่ยืนไม่ได้เพราะลืมจัดองศาซะงั้น  อีกเรื่องคือ เราเอาดินอัดลงไปในดินแบบนี้ไม่ต้องกลัวว่ามันจะติดกัน เพราะถ้าเราไม่ใช้น้ำ มันก็ไม่ติดกันแน่นอน

พอเราดึงออกมาก็จะเห็นเป็นเบ้าพอดีกะเดือยที่เาทำไว้ อาจจะไม่เรียบร้อยเท่าไหร่ ไม่เป็นไรแต่งได้

เมื่อแต่งให้สวยงามแล้วก็จะได้แบบนี้

เสร็จละง่ายๆ นี่ก็แค่ตัวอย่างนะครับ ถ้างานเสร็จจริงๆจะต้องเรียบร้อยกว่านี้ และงานที่สมบูรณ์ก็จะมีเสื้อผ้า เกราะ หรือสายคาด อะไรต่างๆ มากลบรอยต่ออีกที

ลองทำดูนะครับ ไม่ยากๆ  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

ikokoh

Re: Narin Technic Chapter 03 " ทำเดือยง่ายนิดเดียว "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 05:36:50 PM »
ขอบคุณมากๆคร๊าาาบผม สำหรับเทคนิคดีๆ :) ;) :D

rusputin

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
Re: Narin Technic Chapter 03 " ทำเดือยง่ายนิดเดียว "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 08:42:02 PM »
ดูง่าย และเข้าใจได้ไม่ยากจริงๆครับ  ขอบคุณเทคนิคดีๆที่นำมาแบ่งปั่นกันน่ะครับ  ;D

NutZmoto

• I am what I am
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 08:46:06 PM »
เย้ๆๆ ในที่สุดพี่นรินทร์ก็เอาเทคนิคเดือยมานำเสนอจนได้ :)

เฝ้ารอคอยอยู่ตลอดเวลา อิอิ เข้าใจง่าย และเห็นภาพชัดเจนเลยครับพี่

ขอบคุณคร้าบบบ :)

barank

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:08:57 PM »
ขอบคุณครับ คุณพี่นรินทร์   ;) ;) ;) สังสัยของผมที่เสียบ่อยๆเพราะว่าไม่ได้วัดองศานี่แหละ  ::) ::) ::)
แต่ได้เทคนิคไปแล้ว จะลองนําไปใช้เลยนะครับผม (จะได้มีานส่งกับเขาสะที ::))

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:41:57 PM »
ต้องฝึกอยู่ดี พอทำเองมันไม่ได้ยังนี้อะ 555

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 11:52:17 PM »
 ชัดเจนดีครับ/เข้าใจง่ายมาก

kit556

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 01:51:42 AM »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคครับ ภาพละเอียดยิบเลย  :)

venom

• Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 04:17:15 AM »
ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันจ้า :)

การทำ wip แต่ละตอนไม่ใช่เรื่องง่ายและใช้เวลากันพอสมควรในการถ่ายภาพ เตรียมรูปเพื่อโพสต์เลยนะ ...
ขอบคุณไปเผื่อท่านอื่นๆ ที่เอาเทคนิคและเรื่องราวความรู้ต่างๆ มาร่วมแบ่งปันกันในเว็บบอร์ดแห่งนี้
:D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2012, 04:23:24 AM โดย venom »

Narin

• ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 05:23:35 AM »
 ขอบคุณทุกท่านนะครับ แค่นี้ก็หายเหนื่อย  ;)   จริงอย่างที่ครูวีว่า แค่ปั้นอย่างเดียวก็ลำบาก ไหนจะต้องคิดขั้นตอน ถ่ายรูปเป็นฉากๆ แล้วก็ถ่ายมือเดียวอีกมือถือโม อิอิ แล้วใช้แมนนวลนะ เพราะถ่ายตอนกลางคืนต้องปรับแสงเอง  ถ่ายเสร็จนี่กล้องกลายเป็นสีขาวเลย ดินจับ 55  ;D

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

tukta

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 06:54:09 AM »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆนะคะ

3z

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 07:00:22 AM »
มาแล้วๆ ภาคต่อที่ทุกท่านรอคอย
ดูแล้วเข้าใจง่ายมากเลยครับพี่
ดูไป เพลินไป น้ำลายไหล..(เฮ้ย...ไม่ใช่ละ..)
ขอบคุณครับสำหรับเทคนิคดีๆแนะนำมาตลอดครับ  ;)
ปล. รอดูภาค4-5-6....ต่อๆไปครับ
ฝีมือปั้นเป็นรอง..
ฝีมือดองเป็นเลิศ...

TAoPlayClay

• นักปั้นหน้าใหม่
    • http://taoplayclay.exteen.com/
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 10:02:19 AM »
 :o เจ๋งมากๆครับท่านพี่ ขอบคุณมากครับ ;)
งานก็สวยด้วย นี่ขนาดปั้นเล่นนะเนี่ย  ๕๕๕
S      C      U      L      P      T       &       M      O      D      E      L

sastar

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 09:45:27 PM »
ขอบคุณครับ เทคนิคดีๆที่คาดไม่ถึง แอบเห็น สปอร์นแวปๆอยู่ข้างหลังด้วยสะสมด้วยเหรอครับ ว่างๆลงให้ดูด้วยนะครับ นอกจากพรีเดเตอร์แล้วผมก็ชอบสปอร์นเหมือนกัน ;D

staycat

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 11:01:23 PM »
ขอบคุณครับ
แวะเข้ามาไม่บ่อย
แต่ทุกครั้งที่เข้ามา ได้ความรู้ตลอด

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal