ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการทำบล๊อคcopy ชิ้นส่วนง่ายๆ ฉบับเร่งด่วน  (อ่าน 957 ครั้ง)

joey3d

• เด็กฝึกงาน
  • *
สวัสดีครับ วันนี้ผมมีเทคนิคการทำพิมพ์ เอาไว้ก๊อบปี้ชิ้นงานเล็กๆมาฝากกัน หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆไม่มากก็น้อยนะครับ

1. ตะแด้นนนน!!!! นายแบบสองหน่อของเรากับอุปกรณ์สำคัญในวันนี้
ยางลบทำเอง หาซื้อได้จากร้านไดโซะ และแน่นอนราคา60บาททท

2. จับให้มั่นแล้วค่อยๆ แกะซองออกมากให้เบาๆ

3.รูปร่างหน้าตาจะได้ประมาณนี้ 1ห่อมีสองชิ้น

4.นี่ค้าบ 2ดุ้นเอ๊ย!!! แท่ง

5. วีธีการใช้มันก็คือใช้น้ำร้อนครับ จะเอาไปต้มหรือกดน้ำร้อนๆออกมาจากกาน้ำร้อนใส่แก้วก็ได้ ยิ่งร้อนยิ่งดี นิ่มเร็ว 555

6.เตรียมน้ำร้อนเสร็จแล้วก็ ตู๊มมมม จับโยนลงหม้อสุกี้

7.หาไม้หรืออะไรจิ้มๆดู ว่านิ่มได้ที่รึยังก็นำขึ้นมานวดๆ (ร้อนนะครับตอนนี้ ขอบอก)

8. ว่าแล้วก็นำชิ้นส่วนที่ต้องการจะทำพิมพ์กดลงไปในยางลบ
กดให้สนิทนะครับ เดี๋ยวหล่อมาแล้วจะไม่เหมือนแบบ

9. กดให้จมไปประมาณครึ่งนึง แล้วรอให้เย็น จับๆดูมันจะแข็ง (หุๆ) เหมือนตอนที่เราเอาออกมาจากซอง และงอได้เล็กน้อย

10. เอายางลบที่ยังร้อนๆมาประกบอีกฝั่งเหมือนครั้งแรก รอให้เย็นลงแล้วก็ดึงออก

11. จะได้เป็นพิมพ์ประกบอย่างง่ายๆล่ะ แหล่มมาก

12.พร้อมใช้งานแล้วค้าบบบบบ

13. การทำชิ้นส่วน copy ผมก็ใช้ epoxy กดเข้าไปในแม่พิมพ์ให้เต็มครับ แล้วปิดพิมพ์ประกบ กดเพื่อรีดดินส่วนเกินออก ขั้นตอนนี้ต้องระวังกดเยอะเกินหรือแม่พิมพ์ผิดรูป หรือประกบพิมพ์ไม่สนิทด้วยนะครับ เดี๋ยวชิ้นส่วนจะออกมาผิดรูป ง่ายครับไม่ยากเลยยย มือในรูปผมก็ใช้วิธีก๊อบแบบ บ้านๆนี่ล่ะคับ แหล่ม

ข้อดีอีกอย่างของยางลบตัวนี้คือ พอใช้เสร็จแล้ว เอาไปแช่น้ำร้อนมันก็นิ่มอีก ทำให้เราสามารถนำกลับมาใช้ได้หลายครั้งครับ

ขอบคุณที่เข้ามาชมกันนะครับ

Narin

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
Re: แนะนำการทำบล๊อคcopy ชิ้นส่วนง่ายๆ ฉบับเร่งด่วน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 02:34:35 PM »
โอ้ว เจ๋งโคตร ขอบคุณมากครับ  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

wat_sd_model

• นอนวันล่ะ8ชม.
Re: แนะนำการทำบล๊อคcopy ชิ้นส่วนง่ายๆ ฉบับเร่งด่วน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 06:52:28 PM »
ขอบคุณมากครับ เทคนิคเจ๋งดี ไอ้เจ้ายางลบนี่ไปหาซื้อได้แถวไหนครับ  :) :) :)

Narin

• ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 07:00:11 PM »
 ร้านไดโซะฯ ที่ของทุกอย่างราคา 60 บาทอะพี่ เป็นของญี่ปุ่น เห็นมีอยู่หลายห้างฯ เหมือนกัน ที่ผมเข้าไปดูประจำก็ เซ็นทรัลปิ่นเกล้า กับเซ็นทรัลพระรามสอง  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 08:25:07 PM »
สุดยอดความรู้ใหม่ของผมเลยครับ แจ่มๆ

venom

• Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 08:44:21 PM »
ตัวเต็มบรรทัดมาก :) ตั้งใจถ่ายรูปเป็นสเต็ปๆ เลย :D
เจ้าตัวนี้เหมาะกับงานเล็กๆ ใช้กับงานชิ้นใหญ่และผิวเนียนเอาไม่อยู่ :D แต่สะดวกทีเดียว

ลองดูที่เว็บ >> www.daisothailand.com

ขอบคุณที่เอามาฝากจ้า

sakoncity

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • อยากเป็นนักปั้นระดับเซียนจัง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 09:01:19 PM »
 :Dเจ๋งอ่ะ วิธีการนำเสนอก็สุดฮา ชอบครับ ไอเดียดี ;D

kit556

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 09:37:45 PM »
ยางลบแบบนี้ผมซื้อจากไดโซะเก็บไว้นานละ แต่ยังไม่มีโอกาสใช้สักที
ได้ดูวิธีการใช้พร้อม presenter สนุกแบบนี้ ไว้ต้องลงบ้างหล่ะครับ  ;D

ขอบคุณมากสำหรับเทคนิคและความรู้ครับ

NutZmoto

• I am what I am
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 09:56:42 PM »
ไอเดียแจ่มครับ ดีตรงที่นำกลับมาใช้ได้อีกนี้แหละ เพราะบางทีจะหล่อชิ้นเล็กๆ ที่เหมือนๆกันตัวนี้ก็น่าจะโอเคเลยครับ

ขอบคุณที่เอาสิ่งดีๆมาฝากกันคร้าบ เดี๋ยวจะจำไปใช้บ้างครับ :)

Theman

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 11:23:07 PM »
โอ้ว! :o ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งเลยครับ สำหรับวิธีเจ๋งๆแบบ บ้านๆอย่างนี้ ได้เทคกะนิคที่คิดไม่ถึง โว้วๆต้องไปลองทำดูมั่งซะแล้ว  ;) ภาพการนำเสนอผมชอบมาก 55  ;D ว่างๆรบกวนจัดมาอีกนะครับ  :-*ๆ

barank

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 07:52:53 AM »
ขอบคุณมากเลยครับ..^_^.. :) :) :) เยี่ยมไปเลย

TD-design

• มันไม่ไช่อาชีพ แต่มันคือชีวิต
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 08:22:03 AM »
อ๊ากกก คิดได้งัยย ....^ ^  ขอบคุณมากฯครับ

xanatasia

• ช่างขึ้นรูป
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 08:36:58 AM »
ดีๆครับ ชอบมากเลยครับ ใกล้ตัว ง่าย เร็วดี ;D ;D แถมทำออกมาในรูปแบบมีเนื้อเรื่อง ชอบมากครับ

3z

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 02:16:12 AM »
 :o  สุดยอด.....ด
แม่พิมพ์เร่งด่วนในราคา 60 บาท :o
ฝีมือปั้นเป็นรอง..
ฝีมือดองเป็นเลิศ...

jack_1081009

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 10:27:09 AM »
ของคุณสำหรับ ไอเดียเจ๋งๆ แล้วยางลบทั่วไปตามร้านเครื่องเขียนใช้ได้รึเปล่าครับ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal