ผู้เขียน หัวข้อ: xana sculp:เทคนิคทำลูกตา ให้มีชีวิต  (อ่าน 1202 ครั้ง)

xanatasia

• ช่างขึ้นรูป
  • **
xana sculp:เทคนิคทำลูกตา ให้มีชีวิต
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 08:48:37 AM »
สวัสดีครับทุกๆท่าน ;D ;D
วันนี้จะนำเทคนิคที่ผมใช้ทุกวัน มาให้ทุกๆท่านได้ชมกันครับ
ครั้งนี้เป็นการทำ ลูกตา ครับ จะได้ทำให้มันรู้สึกมันวาวใกล้เคียงกับตาที่สุด
มาชมกันเลยครับ

1.ปั้นต้นแบบด้วยดินญี่ปุ่น หรือ อีพ็อกซี่ตามแต่ถนัด
  เป็นครึ่งทรงกลม ลบมุมกลมๆให้แบนตามรูป ในรูปลูกตาเส้นผ่าศูนย์กลาง 16 มม.

[/color]
2.ทำแม่พิมพ์ด้วยซิลิโคน และหล่อชิ้นงานด้วยเรซิ่นออกมา

3.ทำแบบรูปนัยตาออกมา ให้มีขนาดพอดีกับพื้นที่ ที่เราลบมุมกลมๆออก
   ในรูปเมื่อทำเสร็จ ไปอัดรูปออกมา ถูกและประหยัดดี  พร้อมตัดรูปออกมา และแปะไปบนชิ้นงาน

4.นำอีพ็อกซี่มาผสมกัน 1ต่อ1 ผสมให้เข้ากัน แล้วนำมาทาให้ทั่วๆลูกตา ทาให้หนาๆหน่อย

5.พักชิ้นงานให้แห้ง ส่วนตัวผมพักเป็นเวลาครึ่งวัน
   -เมื่อแห้งก็ให้ทาอีพ็อกซี่อีกรอบ จะทำให้ความใสหนาขึ้น

6.เสร็จแล้วววววววววว ก็พร้อมใช้งานได้เลยครับ

-ผมนำไปทำหลายๆอย่าง ไม่ว่าจะใส่ในตุ๊กตาที่ผมทำ และทำสร้อยคอก็เท่ไปอีกแบบ แถมสร้อยแบบนี้ผมใส่ประจำด้วย
ขอบคุณที่ติดตามชมครับ
;D ;D ;D

ikokoh

• สุดยอดโมเดลเลอร์
Re: xana sculp:เทคนิคทำลูกตา ให้มีชีวิต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 08:54:25 AM »
ขอบคุณครับผม สำหรับเทคนิคดีๆ :) ;) :D

NutZmoto

• I am what I am
Re: xana sculp:เทคนิคทำลูกตา ให้มีชีวิต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:18:18 AM »
ขอบคุณครับ เทคนิคดีมากเลยครับ เดี๋ยวจะลองจำไปใช้บ้างครับ :)

Theman

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 12:27:12 PM »
ขอบคุณด้วยครับ สำหรับวิธี เทคนิคดีๆมาแบ่งปัน ต้องลองไปทำดูมั่งซะแล้ว โว้ๆ :o ;D ;)

tukta

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 08:01:37 PM »
ขอบคุณค่ะ ;)

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 08:54:35 PM »
เจ๋งจริงๆครับ ขอบคุณครับสำหรับเทคนิคดีๆ

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:27:41 PM »
อีพ้อกซี่ ขวดๆแบบนั้นเค้าเรียกว่าอะไรครับ ร้านบ้านๆจะมีขายมั้ย อยากได้เหมือนกัน  ;D

wat_sd_model

• นอนวันล่ะ8ชม.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:32:00 PM »
เอาไปใช้งานจริงๆได้เลยนะครับ เทคนิคเยี่ยมมากๆ ใครทำพวกตุ๊กตาหรืองานประเภทนี้เห็นแล้วต้องยิ้มแน่ๆเลย  :) :) :)

venom

• Administrator
  • Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 01:52:17 AM »
ขอบคุณมากจ้า :) ไม่เคยลองอีพ็อกซี่ใสเลย ถ้านานไปหรือโดนอากาศร้อนมันจะออกเหลืองๆ บ้างไหมคุณ Xanatasia
เคยแต่ใช้กาวเรซิ่นใส แต่นานไปมันจะออกเหลืองเลยแหล่ะ

crowns

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 02:47:26 AM »
 ขอบคุณมากจ้า

xanatasia

• ช่างขึ้นรูป
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 10:30:54 AM »
ตอบคำถามทุกๆท่านครับ
อีพ็อกซี่ที่ใช้เคลือบลูกตานั้น เป็นอีพ็อกซี่ที่เอาไว้เคลือบ กรอบรูปวิทยาศาสตร์ครับ หรือเมืองนอกเอาไปเคลือบโต๊ะกันครับ
มีขายทั่วไปครับ แต่อาจจะราคาสูงหน่อยถ้าเทียบกับเรซิ่นครับ 8) 8)

barank

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 01:33:41 AM »
ขอบคุณสําหรับการแบ่งปัน คําแนะนําและวิธีการดีๆครับ ท่าน xanatasia  ;) ;) ;)

งานก็สวยยอดเยี่ยมไปเลยครับผม ^ ^  ;)

tukta

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 06:03:58 AM »
ขอรบกวนถาม อีพ็อกซี่แบบนี้ ซื้อได้ที่ไหนคะ

reg

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 08:50:50 PM »
แจ่มครับ

Nounours

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 01:02:07 AM »
สุดยอดครับ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal