ผู้เขียน หัวข้อ: ลักษณะดินแต่ละชนิด Sculpture Corner By Narin Clayman  (อ่าน 1094 ครั้ง)

NutZmoto

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • I am what I am
ลักษณะดินแต่ละชนิด Sculpture Corner By Narin Clayman
« เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:20:33 PM »
วันนี้ผมขออนุญาติเอาบทความเก่าๆในนิตยสาร HM ที่เขียนโดย พี่นรินทร์ หรือ Mr.clayman นะครับ ในหัวข้อนี้จะเป็นการแนะนำดินชนิดต่างๆ แบบคร่าวๆนะครับ สำหรับผู้ที่เพิ่งเริ่มทดลองปั้นครับ คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ครับ(ส่วนท่านนักปั้นที่ทราบดินแต่ละชนิดอยู่แล้ว ผมขออนุญาติแบ่งปันให้กับสมาชิกใหม่ และผู้เริ่มต้นนะคร้าบบ ;D)

Credit : Hobby Model Vol.72 year 2000 by Narin

termpoom

• -----
Re: ลักษณะดินแต่ละชนิด Sculpture Corner By Narin Clayman
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:47:41 PM »
ยุคโน้นคงยังไม่มีสคัลปี้เนอะ  ;D รอพี่นริณมาเติมให้จบ 55

NutZmoto

Re: ลักษณะดินแต่ละชนิด Sculpture Corner By Narin Clayman
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 11:57:01 PM »
ยุคโน้นคงยังไม่มีสคัลปี้เนอะ  ;D รอพี่นริณมาเติมให้จบ 55
ผมว่ามีแล้วแหละครับพี่เต้ย แต่ตอนนั้นเมืองไทยหายากครับ พี่นรินทร์เลยไม่ได้กล่าวไว้น่ะครับ กระทู้นี้เอาไว้เผื่อคนที่เริ่มปั้นน่ะครับ บอกแบบคร่าวๆ ส่วนคนที่ปั้นๆกันอยู่แล้วก็น่าจะรู้จักกันดีแล้วน่ะครับ :)

tukta

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 12:31:57 AM »
อ่านแล้วก็ยังงงๆ ตอนนี้มีแต่ดินเยื่อกระดาษ

แต่ขอบคุณนะคะ ที่เอามาให้อ่าน

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 12:43:21 AM »
ตอนนั้นผมรู้จักแค่ดินน้ำมันเลย ดินญี่ปุ่น แค่ได้ยิน ได้จับจริง ม.4 ดินญี่ปุ่น แบบ ตราเป็ด ขุยเยอะมากๆเลย

Theman

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 12:59:43 AM »
ดีเลยครับ นัท ที่ช่วยนำมาลงให้ได้ชมกัน ยิ่งมีประโยนช์เลยกับนักปั้นมือใหม่ๆ  ;D  ;) แต่ถ้าลองเป็นก่อนๆหน้ายุคนั้น คุณ นรินทร์ยังไม่ได้เข้าสู่วงการโมเดล ถ้าไม่ดินน้ำมัน ก็ขุดร่องสวนในบ้าน แบกดินเหนียวมาปั้นกันเลยทีเดียว 555 (ผมก็มีส่วนร่วมในเหตุการณ์นั้นด้วย ฮิฮิ) ::) ;D

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 01:11:17 AM »
ผมอยากรู้นิดนนึงนะครับ ยุคของผมนี่ ก็คงเป็นหนังสือโมเดล ที่รุ่นพวกพี่ทำกัน ที่ทำให้ผมรู้สึกอยากปั้น เป็นแรงบันดาลใจ

แล้วยุคของพวกพี่ล่ะครับ ไปเจอแรงบันดาลใจจากไหน ถึงเดินมาจุดนี้อะครับ

NutZmoto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 01:17:06 AM »
อ่านแล้วก็ยังงงๆ ตอนนี้มีแต่ดินเยื่อกระดาษ

ยินดีครับคุรตุ๊กตา :)

ตอนนั้นผมรู้จักแค่ดินน้ำมันเลย ดินญี่ปุ่น แค่ได้ยิน ได้จับจริง ม.4 ดินญี่ปุ่น แบบ ตราเป็ด ขุยเยอะมากๆเลย
เหมือนผมเลยครับ แต่ดินเยื้อกระดาษเพิ่งมีโอกาสจับเมื่อปีที่แล้ว จริงๆครับ  :o เมื่อก่อนอยู่ต่างจังหวัดมันไม่มีขายอ่ะครับ แล้วเมื่อก่อนไม่ได้ปั้นด้วยครับ คิดว่ายากไปสำหรับผมในตอนนั้น

ดีเลยครับ นัท ที่ช่วยนำมาลงให้ได้ชมกัน ยิ่งมีประโยนช์เลยกับนักปั้นมือใหม่ๆ  ;D  ;) แต่ถ้าลองเป็นก่อนๆหน้ายุคนั้น คุณ นรินทร์ยังไม่ได้เข้าสู่วงการโมเดล ถ้าไม่ดินน้ำมัน ก็ขุดร่องสวนในบ้าน แบกดินเหนียวมาปั้นกันเลยทีเดียว 555 (ผมก็มีส่วนร่วมในเหตุการณ์นั้นด้วย ฮิฮิ) ::) ;D
คร้าบพี่แมน พยายามสแกนมาลงบอร์ดครับ อันไหนน่าสนใจจะเอามาลงเพิ่มอีกครับ  ;D

Apikit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 01:40:27 AM »
 ;) เด็ดขาด !!!!!! จัดหนักจริงๆครับนัท  ;)

wat_sd_model

• นอนวันล่ะ8ชม.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 02:43:28 AM »
ทำบล็อค หล่อช็อคโกแล็ต ขายวันวาเลนไทน์ แจ๋วเลย ช็อคโกแล็ตเอเลี่ยน  ;D ;D ;D

barank

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 07:33:57 AM »
ขอบคุณท่านนัทครับ ที่นําข้อมูล แน่นๆ จาก ประสบการณ์ ของท่านพี่นรินทร์ มาบอกต่อกันจร้า   ;) ;) ;)

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:10:54 AM »
ผมว่ามีแล้วแหละครับพี่เต้ย แต่ตอนนั้นเมืองไทยหายากครับ พี่นรินทร์เลยไม่ได้กล่าวไว้น่ะครับ กระทู้นี้เอาไว้เผื่อคนที่เริ่มปั้นน่ะครับ บอกแบบคร่าวๆ ส่วนคนที่ปั้นๆกันอยู่แล้วก็น่าจะรู้จักกันดีแล้วน่ะครับ :)
ตามนั้นครับ สคัลปี้ถือว่าใหม่มากสำหรับวงการบ้านเราสมัยนู้น มีขายที่เดียวที่ร้าน อ.ชุนฮง แพงมาก เลยยังไม่ได้สั่งเอามาใช้ และช่วงที่ผมทำคอลัมน์นี้ก็เป็นช่วงรอยต่อของยุคเก่าพอดี คือยุคของพี่ประสิทธิ์ พี่หนุ่ยสุวัฒน์ ยังรอด พี่เดชาชาติ ทั้งหมดคือผู้ที่บุกเบิกวงการโมเดลบ้านเรา และใช้วัสดุปั้นกันอย่างเดียวคือขี้ผึ้ง สมัยนั้นแค่อีพ็อกซี่ altego ก็ถือว่าเป็นเรื่องใหม่มากๆแล้วครับ สคัลปี้เลยไม่ต้องพูดถึง  ;)

ตอนนี้วัสดุทุกอย่างก็ยังมีอยู่ครับ แถมยังหาง่ายกว่าเดิม มีให้เลือกยี่ห้อมากกว่าเดิมเยอะแยะครับ ลองหามาใช้ดูหลายๆตัวก็ดีนะครับ บางทีเราอาจจะเจอวัสดุที่เหมาะกับเราที่สุดก็ได้  ;)

ดีเลยครับ นัท ที่ช่วยนำมาลงให้ได้ชมกัน ยิ่งมีประโยนช์เลยกับนักปั้นมือใหม่ๆ  ;D ;) แต่ถ้าลองเป็นก่อนๆหน้ายุคนั้น คุณ นรินทร์ยังไม่ได้เข้าสู่วงการโมเดล ถ้าไม่ดินน้ำมัน ก็ขุดร่องสวนในบ้าน แบกดินเหนียวมาปั้นกันเลยทีเดียว 555 (ผมก็มีส่วนร่วมในเหตุการณ์นั้นด้วย ฮิฮิ) ::) ;D
  ดินน้ำมันยังไม่มีตังค์ซื้อเลยจ้ะ ดินเหนียวในร่องล้วนๆล่ะครับ กลับมาจากโรงเรียนก็ไปขุดกันให้พอใจเลย อิอิ นึกถึงตอนนั้นแล้วสนุกดีนะแมน  ;D

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

Donkey NU

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2014, 08:37:39 PM »
ขอบคุณคับความรู้จริงๆ

Ziirth

• นักปั้นหน้าใหม่
    • www.onepiece.in.th
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 09:19:27 PM »
ขอบคุณครับ

EXP+1

;D

chamnearn

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 08:47:54 AM »
ว๊าว...พี่คือคอลัมนิส ใน ฮอปปี้ โมเดล หราเนี๊ย ชอบๆ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal